Trả lời tất tần tật về Digital Marketing | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Trả lời tất tần tật về Digital Marketing

Phúc Linh

Búa Gỗ Đôi
Chào các bạn, mình tham gia vnz cách đây cũng tầm chục năm. Hồi vnz mới chuyển sang .org cũng nói với anh Vinh là sẽ đăng nhiều bài về marketing nhưng bận quá nên không làm được.
Hiện đang rảnh nên mở topic này để trao đổi, giải đáp với anh chị em các vấn đề ace còn bận tâm.
Giới thiệu 1 chút về bản thân về kinh nghiệm nghề nghiệp trong marketing:
- Kinh nghiệm: tầm 4 năm
- Có kiến thức về: Google ads, Facebook ads, seo, email marketing, content, design, làm web wordpress (không biết code), kinh doanh, TMĐT, nhân sự, thành lập cty... Nói chung là có lĩnh vực biết ít, có lĩnh vực biết nhiều, chứ mình không giỏi tất cả nhé.
Mình ghi ra để ý mình có là kiến thức nhất định có thể không trả lời được nhưng có thể đưa ra định hướng tư vấn cho ace. Nói chung ở trong ngành 4 năm nên kiến thức cũng rộng rộng
Ví dụ phần thành lập cty là do mình có thành lập cty của mình (siêu nhỏ, có mỗi mình mình, không có nhân viên), nên gọi là có thể tư vấn cho những ae muốn thành lập cty.
Chuyên môn sâu nhất của mình là Google ads nhé (từng xuất bản sách dạy Google ads)

CHÚ Ý: Mình giật tít "tất tần tật" thế thôi, chứ kiến thức hạn hẹp, không thể trả lời được tất cả câu hỏi, nên nếu không trả lời được thì ace đừng trách, gọi là của ít lòng nhiều. Nhưng hứa nếu có thể sẽ tìm giúp ace câu trả lời, đồng thời mong ace khác biết thì trả lời giúp các câu hỏi để giúp đỡ mọi người

Sửa lần cuối:

phj4nhpr09xx

† God bless Country Music & Country Gospel Music ♫
Thành viên BQT
Like cho topic này của bạn. Bạn xem diễn đàn cần phải làm những gì, định hướng, hoạch định ra sao để phát triển diễn đàn như xưa đây {ah}

Phúc Linh

Búa Gỗ Đôi
Thông thường ở các group marketing thì sẽ có 3 loại người đăng chủ yếu:
1, Những người gặp vấn đề cần hỏi (thường chiếm đến 70%)
2, Những người chia sẻ vì lợi ích. Ví dụ e mở khóa học dạy Google ads, nên e sẽ tập trung đăng các bài về Google ads để thể hiện e là chuyên gia
3, Chia sẻ, trao đổi. Ví dụ gặp khách hàng khó tính, đăng lên để được ae đồng cảm. Ví dụ, hnay fb update, die tk hàng loạt ...

Những người theo dõi các group thì có 3 mục đích:
1, Muốn học hỏi thêm kiến thức
2, Đặt câu hỏi
3, Theo dõi thị trường, các vấn đề, các update về marketing
4, Agency, freelancer: theo dõi để tìm khách

=> Vì vậy, để vnz sôi động mảng marketing, admin cần cho mọi người thấy rằng vnz có các chuyên gia có thể giải đáp các thắc mắc của mọi người, từ đó mọi người mới vào đặt câu hỏi, thay vì lên các group.
Thứ 2, để các chuyên gia đăng bài (thậm chí là người của agency, freelancer càng tốt) thì cần cho họ những lợi ích, ví dụ cho quảng cáo về agency, bản thân người đó ở bài post đó.

Tích cực chia sẻ những bài về marketing có ích lên fanpage của vnz để thu hút

Phúc Linh

Búa Gỗ Đôi
Nhu cầu tuyển dụng trong ngành marketing cũng rất cao.
Do đặc thù ngành này là chỉ cần máy tính, nên các bạn có năng lực làm freelancer rất nhiều. Vì vậy các đơn vị luôn thiếu nhân viên có năng lực làm fulltime.
vnz nên làm Tiền tố cho mảng marketing này:
- Tuyển dụng
- Hỏi đáp
- Chia sẻ

Administrator

Administrator
admin để bài của e thành bài nổi bật xem tương tác thế nào
Topic này đã được sticky, em thử dành thời gian viết và chia sẻ những kiến thức mà e tổng hợp được trong thời gian làm google ads tại box này xem thế nào nhé

Phúc Linh

Búa Gỗ Đôi
Google thì không có nhiều, nhưng em sẽ đăng các loại kiến thức chắt lọc về marketing và kinh doanh vào vnz. Em thấy vnz có 2 box là "kinh doanh khởi nghiệp" và "digital marketing" riêng, e sẽ tùy nội dung để chọn box đăng cho phù hợp

SexyELF

Rìu Sắt Đôi
Tài khoản bị khóa
các bài về Forex đâu hết rồi mấy a/c ad và mod ơi :eek:
còn tồn tại topic không cho em xin để xem lại ạ . TY! :)

CuongCao

Búa Gỗ Đôi
Thiết nghĩ bác thớt nên viết luôn theo từng chủ đề, chứ đọc trên xuống thấy cứ nói chung chung, em cũng muốn học hỏi, ủng hộ thớt.

Phúc Linh

Búa Gỗ Đôi
Thiết nghĩ bác thớt nên viết luôn theo từng chủ đề, chứ đọc trên xuống thấy cứ nói chung chung, em cũng muốn học hỏi, ủng hộ thớt.
Topic này là để các bạn hỏi mà. Còn các bài kiến thức mình sẽ đăng riêng sau

ciaophong

Búa Gỗ
hi a phúc linh. em có đọc được bài viết của a.
e có thấy a có kĩ năng và hiểu rõ về seo.
e thì cũng bên sale, muốn có laeading pages để chạy google ads.
e có tìm hiểu thì có thể trang leadings pages cũng có thể seo được.
hosting thì e đã có rồi mong được xin sdt của a hoặc anh tư vấn thêm cho e hiểu rõ được ko ạ,
1 lần nữa mong anh rep. tạo lading page cần những gì. ngoài ra còn cách để viết bài seo ntn cho hiệu quả. và cuối cùng là phần chay ads. cũng muốn tham gia 1 lớp họp để thêm kiến thức.
mong ae giải đáp dùm em a. cảm ơn a
trân trọng

Phúc Linh

Búa Gỗ Đôi
hi a phúc linh. em có đọc được bài viết của a.
e có thấy a có kĩ năng và hiểu rõ về seo.
e thì cũng bên sale, muốn có laeading pages để chạy google ads.
e có tìm hiểu thì có thể trang leadings pages cũng có thể seo được.
hosting thì e đã có rồi mong được xin sdt của a hoặc anh tư vấn thêm cho e hiểu rõ được ko ạ,
1 lần nữa mong anh rep. tạo lading page cần những gì. ngoài ra còn cách để viết bài seo ntn cho hiệu quả. và cuối cùng là phần chay ads. cũng muốn tham gia 1 lớp họp để thêm kiến thức.
mong ae giải đáp dùm em a. cảm ơn a
trân trọng
Landing page là trang đích quảng cáo, bản chất vẫn là website như bt.
B cần phân biệt khái niệm seo và gg ads: http://phuclinh.org/9-linh-vuc-kien-thuc-cho-dan-kinh-doanh/

Có vẻ như b ko biết làm web, thế thì b nên dùng dvu tạo landing page của ladipage.vn vì nó dễ dùng.
Còn mình thường thiết kế web và làm landingpage qua wordpress

Có vẻ b ko biết gì về seo, thế thì ko seo đc đâu. Seo khó hay dễ phụ thuộc vào từng từ khóa, nhưng web thì chưa có, seo thì ko biết. Mình nghĩ rằng b sẽ ko seo đc từ khóa lên top trong vòng 3 tháng đâu. Muốn lên luôn thì dùng gg ads.
Nếu b muốn seo thì nên đi học, có thể học ở vietmoz hoặc vinalink.
Web, seo, gg ads đều có thể tự học, nhưng rất tốn thời gian và nhiều khi ko biết nên học những kiến thức gì của nó, hậu quả có thể gây ra tốn nhiều tiền hơn là đi học.
Tự Học làm web wordpress có thể học ở thachpham.com
Tự học seo và gg ads thì trên mạng có rất nhiều tài liệu, mình cũng ko biết chỉ b chỗ nào để học.

Sửa lần cuối:

Duc Hau

Gà con
Em có 1 câu hỏi & 1 mong muốn:
- Hỏi:
em có nhỏ bạn làm chủ một hệ thống mỹ phẩm, nó mướn tận 6 nhân viên chạy quảng cáo facebook, (công việc là thiết kế nội dung, lên phướng tối ưu,...) Mà em được biết là quảng cáo fb chỉ cần bỏ tiền là chạy, sao nó phải thuê tận 6 người (tầm 8-10tr/người) để làm? phải chẳng chạy q.cáo FB có mấu chốt gì đó quan trọng?
- Mong muốn: em đang dựng sắp xong 1 trang web wordpress, khi nào xong em có thể tìm a để học về SEO hay google ads được không? Em có kinh nghiệm SEO 1 năm, nhưng chủ yếu là viết bài thôi. Em có nghe nói hệ thống SEO đang dần đổi mới nên muốn đi học. Nếu a có ở SG, thì mong hẹn anh ra cafe, a chỉ cần dạy em xu hướng SEO hiện tại (VD: size ảnh, từ khóa, số lượng từ,...), bảo đảm em sẽ tiếp thu sau triệt để chỉ sau 1 lần nghe & không làm tốn nhiều time của a. E sẽ gửi a cả học phí luôn.
Cảm ơn anh!

Phúc Linh

Búa Gỗ Đôi
Em có 1 câu hỏi & 1 mong muốn:
- Hỏi:
em có nhỏ bạn làm chủ một hệ thống mỹ phẩm, nó mướn tận 6 nhân viên chạy quảng cáo facebook, (công việc là thiết kế nội dung, lên phướng tối ưu,...) Mà em được biết là quảng cáo fb chỉ cần bỏ tiền là chạy, sao nó phải thuê tận 6 người (tầm 8-10tr/người) để làm? phải chẳng chạy q.cáo FB có mấu chốt gì đó quan trọng?
- Mong muốn: em đang dựng sắp xong 1 trang web wordpress, khi nào xong em có thể tìm a để học về SEO hay google ads được không? Em có kinh nghiệm SEO 1 năm, nhưng chủ yếu là viết bài thôi. Em có nghe nói hệ thống SEO đang dần đổi mới nên muốn đi học. Nếu a có ở SG, thì mong hẹn anh ra cafe, a chỉ cần dạy em xu hướng SEO hiện tại (VD: size ảnh, từ khóa, số lượng từ,...), bảo đảm em sẽ tiếp thu sau triệt để chỉ sau 1 lần nghe & không làm tốn nhiều time của a. E sẽ gửi a cả học phí luôn.
Cảm ơn anh!
Để thực hiện chạy quảng cáo fb thì cần: bài viết, hình ảnh và chạy quảng cáo.
Do không đủ thông tin nên không cho bạn được câu trả lời chính xác, nhưng việc thuê nhiều người thì có nhiều trường hợp có thể xảy ra.
Vd1: shop kia bán rất nhiều loại mỹ phẩm, mỗi loại mỹ phẩm lại có fanpage khác nhau thì sẽ cần những người làm nội dung, hình ảnh và chạy quảng cáo cho nó. Nhân viên facebook bạn bảo có thể là phải làm cả nội dung (có thể cả thiết kế ảnh) cho fanpage thì sẽ cần nhiều thời gian và công sức. Mỗi fanpage một người là bình thường.
Vd2: Job đó gọi chung là nhân viên fb, nhưng thực tế phải làm rất nhiều việc, cả content, hình ảnh, chụp ảnh, trả lời bình luận ...
Ngoài ra, fb có rất nhiều vấn đề, chết tk, quảng cáo không cắn tiền, test, tối ưu quảng cáo, chứ không đơn giản là bỏ tiền vào chạy như bạn nghĩ.

Mình ở Hà Nội

trungthpt

Búa Gỗ
Hi bác!

Mình muốn tích hợp tính năng affiliate vào website wordpress. Bác có thể hướng dẫn hoặc có tài liệu nào về mảng này k? Cảm ơn bác nghìn lần. hehe