Đạp xe - chạy bộ hay gym | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Đạp xe - chạy bộ hay gym

Long Sao

Junior Moderator
Công việc thì rất quan trọng nhưng nếu không có thể thao, con người sẽ bị ù lì đi. Vậy giữa ba môn đạp xe, chạy bộ hay gym, các bác chọn môn nào ?
Trong 3 món này thì đi bộ và đi xe đạp sẽ đảm bảo được khả năng chuyển hóa và tốt hơn chứ không phải chạy bộ hay gym. đi bộ sẽ tốt hơn đi chạy và gym. Ý kiến cả nhân của mình là mình không chạy bộ đâu

Shiny

Rìu Sắt
gym bạn nhé, đạp xe là kém hiệu quả nhất, đạp nhiều khi chỉ dc nhiều cho vui, ngắm đường, chân thì cuồng sau khi đạp còn người ko giảm dc cân. Chính vì trc đi bộ mình lười nên chuyển sang đạp xe triền miên nên giờ dù đạp đều 10 km/ngày nhg vẫn béo. Chạy bộ là mệt nhất, người gầy còn đỡ xuống thể lực, còn béo thì chạy dc nửa vòng hồ đã thở ko ra hơi. Nếu muốn giảm béo thì nên tập gym, cơ bắp chắc chắn, trong cùng 1 khoảng tgian tập luyện thì nó hiệu quả hơn so vs những cái khác.

malemkhoang

Rìu Chiến
Đạp xe, đi bộ hay gym,
Ba thứ phải chọn, vậy nên thế nào.
Chọn ngay gym tập đi nào,
Phòng ốc sáng chói, girl vào như sao.

gym = gái yếu mập

thinhvd

Búa Gỗ
Các bác nói chuẩn cả:

- Đạp xe: Tuần mình đạp khoảng 300 - 400 km, riêng ngày cuối tuần khoảng 200-250 km nhưng đúng là bụng vẫn to, chỉ được khỏe chân. Tuy nhiên được đi phượt khắp các nơi, được nhìn ngắm cuộc sống muôn màu muôn vẻ.
- Chạy bộ / Đi bộ: Chạy bộ có lẽ là tốt nhất, cơ bắp phát triển. Đi bộ thì hơi chậm. Nhược điểm của môn này là ko được du ngoạn đó đây như đạp xe
- Gym: Khỏe nhất cơ từ trên xuống dưới đều đồng đều nhưng do chỉ tập trong phòng nên trải nghiệm nhìn ngắm cuộc sống xếp thứ bét trong 3 môn.

Nếu thu xếp được, mình vote sáng đạp xe 25-30 km (T2,4,6), chạy bộ 5 km (3,5,7) tối tập gym nửa tiếng, cuối tuần CN đạp xe đường dài (150-200 km)

hungnth

Rìu Vàng Đôi
Hiện tại mình đang chơi 3 môn thể thao đó là đạp xe, chạy bộ và cầu lông. Gym mình không tập nên không đưa ra lời khuyên được.

1. Đạp xe: môn nhẹ nhất trong 3 môn nhưng lại tốn kém vì mua xe đạp trả 1 lần thấy hơi đắt, tầm 20tr hoặc hơn, mình mua MTB chứ không chơi road vì hay đi vào rừng ngắm cảnh. Sáng thứ 7 mình đạp tầm 45-50km. Nếu muốn giảm cân từ xe đạp thì bạn cần duy trì lâu dài và chế độ ăn nghiêm ngặt vì không tốn nhiều calo, nếu muốn giảm thì phải đạp căng và liên tục, ngày nào cũng 45-50km thì may ra. Mình đo calo tiêu thụ từ đạp xe thấy hơi thấp so với quảng đường, thời gian bỏ ra. Nhưng nếu chơi Offroad thì lại là chuyện khác, nó rất là khó và tốn nhiều thời gian kinh khủng.

2. Chạy bộ: môn dễ giảm cân nhất, do calo tiêu thụ rất nhiều, dễ chơi, dễ thực hiện cho người mới. 2-4-6 mình sẽ chạy buổi tối sau khi làm việc khoảng 7km. Tốn tiền ít nhất trong 3 môn mình chơi. Vì chỉ cần mua đôi giày tốt rồi chạy thôi. Cần kỹ thuật vừa, xem youtube là đủ nếu không cũng dễ chấn thương cho người mới. Chạy bộ thì hàng năm sẽ có giải chạy marathon. Mình ở Đà Nẵng thì hàng năm rất nhiều giải, tham gia để có động lực luyện tập hơn, mình hay đăng ký chạy 21km.

3. Cầu lông: Lịch chơi 3-5-7, sau giờ làm. Môn này rèn thể lực, sức bền và tốc độ phản ứng tốt. Nhưng nếu không có kỹ thuật tốt thì sẽ dễ bị chấn thương nếu ham cầu và khó chơi nhất trong 3 môn. Tốn tiền đứng thứ 2 vì mua giày, mua vợt, mua cầu, thuê sân, quần cán vợt, đan lưới. Nếu là thời gian dài thì tính ra cầu lông ngốn tiền nhất vì nó kiểu ngốn từ từ từng tháng chứ ko dồn 1 cục 1 lần như xe đạp.

Trong 3 môn thì cầu lông hầu như không bị ảnh hưởng bởi thời tiết, duy trì liên tục được, trừ khi có bão 😁. Đây là cảm nhận của cá nhân mình thôi. Chứ không chơi chuyên nghiệp nên cũng không đưa ra ý kiến chuyên môn nào.