Chia sẻ - Chút cảm giác mượt mà hơn khi nâng cấp lên Ubuntu 24.4 LTS Ngày 30 tháng 4 năm 2024 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Chút cảm giác mượt mà hơn khi nâng cấp lên Ubuntu 24.4 LTS Ngày 30 tháng 4 năm 2024

Long Sao

Junior Moderator
Chào cả nhà. Mình đã kích hoạt nâng cấp lên Ubuntu 24.4 LTS mới nhất trong ngày 30 tháng 4 năm 2024 này. Lúc đầu thì không muốn cài đi cài lại nhiều lần. Nhưng mà sau khi nâng cấp thì thấy cái giá của việc cài đặt mới hoàn toàn là một cái giá xứng đáng với việc nâng cấp lên bản mới quá là mượt mà và giao diện rất tốt. Quả thật công việc setup còn lại sau khi cài đặt mới Ubuntu 24.4 LTS quả thật không có khó gì khi mình đã có một file PPA One. ODT ( LiberOffice System) để sao lưu các mã code mà bản thân và hầu như ai ai cũng cần để cài đặt bằng Code trên Teminal nhanh chóng hơn đỡ mất công tìm kiếm lại hay đỡ mất công tìm kiếm trên mạng và công cuộc cập nhật PPA này vẫn tiếp tục.

Có nhiều bác thắc mắc và khó ở với Ubuntu nói riêng và các bản linux nói chung là vì việc khó nhớ các đoạn mã code và sự rối rắm. Thì đến ngày hôm nay và các ngày sau này mình sẽ nâng cấp nội dung của các PPA mình có để cập nhật PPA mới cho mọi người. Mọi người có thể yêu cầu thông tin của các PPA, Code Setup cũng như công thức setup của cái mà các bạn mong muốn. Mình sẽ cập nhật vào để anh em có thể sử dụng thật tốt nhé.
Chụp màn hình từ 2024-04-30 15-13-42.png

Song Ngoc

Rìu Bạc
Nó chưa tương thích (một số chạy được trên 22.04LTS nhưng lỗi trên 24.04LTS)và ổn định như 22.04.4 LTS.Giao diện xem có vẻ bắt mắt hơn,cách cài đặt cũng đơn giản và dễ hơn.Ubuntu Pro thì Active Until 31/12/9999.?!!?!

Long Sao

Junior Moderator
Nó chưa tương thích (một số chạy được trên 22.04LTS nhưng lỗi trên 24.04LTS)và ổn định như 22.04.4 LTS.Giao diện xem có vẻ bắt mắt hơn,cách cài đặt cũng đơn giản và dễ hơn.Ubuntu Pro thì Active Until 31/12/9999.?!!?!
Điều này mình đã thấy khi cài Bottles trên Ubuntu 24.04 LTS là chưa tương thích được còn 22.4 thì ok rồi. Có thể phải chờ đợi thêm trước khi nâng cấp lên 24.04 LTS thôi. Mình chuẩn bị về lại với 22.04 LTS đã, Trải nghiệm cái mới đủ rồi. Nói chung sẽ cài đặt mới 24.4 mới nhất có thể

Long Sao

Junior Moderator
Cái vụ Ubuntu Pro Active Until chính là gói cá nhân của bản Ubuntu Pro Bussiness. Bản Bussiness là bản doanh nghiệp trên 10 thiết bị. Còn bản Pro mà anh em đang xài đều là bản danh cho người dùng cá nhân có thể dùng cho 5 thiết bị cũng một key Patch

Song Ngoc

Rìu Bạc
Điều này mình đã thấy khi cài Bottles trên Ubuntu 24.04 LTS là chưa tương thích được còn 22.4 thì ok rồi. Có thể phải chờ đợi thêm trước khi nâng cấp lên 24.04 LTS thôi. Mình chuẩn bị về lại với 22.04 LTS đã, Trải nghiệm cái mới đủ rồi. Nói chung sẽ cài đặt mới 24.4 mới nhất có thể
Mình đã cài mới 24.04LTS (hai lần:một lần khi có bản chính thức sáng 26/04,một lần tối 28/04: hơi thất vọng vì độ tương thích còn ít quá)và thử nâng cấp trực tiếp bằng dòng lệnh từ 22.04.4(sáng hôm qua) nhưng nó báo lỗi vì chưa có.Bạn nâng cấp bằng dòng lệnh hay nâng cấp bằng kiểu nào nữa?

Long Sao

Junior Moderator
Mình đã cài mới 24.04LTS (hai lần:một lần khi có bản chính thức sáng 26/04,một lần tối 28/04: hơi thất vọng vì độ tương thích còn ít quá)và thử nâng cấp trực tiếp bằng dòng lệnh từ 22.04.4(sáng hôm qua) nhưng nó báo lỗi vì chưa có.Bạn nâng cấp bằng dòng lệnh hay nâng cấp bằng kiểu nào nữa?
Mình nâng cấp bằng việc cài ISO vào USB rồi boot để cày sạch từ đầu bạn ạ. Chứ không phải là cài cập nhật vì muốn cập nhật bằng dòng lệnh hoặc từ 22.4 LTS thì nó phải đến tháng 8 năm 2024 mới có bản LTS 24.4.1 thì mới có thể cập nhật OTA được. Mình sử dụng mới định về bản 22.4 LTS nhưng cài Zalo được rồi nên không cần nữa. Chỉ việc sử dụng thôi bạn ạ. Mình sẽ thử khởi động lại . Nếu dùng được 2 Zalo như 22.4 thì mình không về 22.4 nữa còn nếu khởi động lại vẫn lỗi không dùng được 2 zalo song song thì mình sẽ về 22.4 vì 22.4 mình dùng được 2 zalo cùng lúc

Sửa lần cuối:

Long Sao

Junior Moderator
khi nào có thời gian rảnh sẽ làm thêm một ổ ssd để cài thử linux. từ ngày đọc bài mong chờ bản 26/04 của bác Long Sao thì mình lại có cảm giác muốn vọc vạch nó.
Cảm ơn bác. Mình thì giờ dùng Ubuntu là hệ điều hành chính để sử dụng thật tốt rồi.Vì một cái ưu điểm của Ubuntu hay linux chính là kiểm tra phần cứng bị lỗi rất dễ dàng. Vì không bị mã nguồn mở đờ rai vờ nên không bị chiếm quyền điều khiển phần cứng và kích xung. Đó là một điểm đáng cộng cho Linux nói chung và Ubuntu nói riêng. Nên áp dụng bản 20.4 LTS hoặc 22.4 LTS hoặc cao hơn còn các bản thấp hơn từ 18.4 không còn hỗ trợ nhiều và giao diện hơi xấu. Nói chung mình giờ dự kiến ra lễ sẽ nâng cấp thẻ SSD 256 lên 512GB do đó không lưu nhiều trên ổ SSD m2 đang chạy. Vì sắp tới chỉ cần nâng cấp rồi cài mới vào rồi ổn định thì chiến thôi. Thực ra Ubuntu không cần key cũng gì nó khỏe ở chổ ngay khi vào không có bản quyền key kiểu Windows đó là điểm cộng mà mình tiếp xúc Linux lần 2 quyết định sử dụng là vậy. Còn về trước đó thì mình không muốn vọc mấy bản 18 đổi về vì không tốt lắm. Và thời 18.x đổi về nó nhìn xấu lắm

hiennx2k4

Búa Gỗ Đôi
Ubuntu bắt đầu phát bệnh giống... Windows. Mình xài Debian cho chắc ăn.

hiennx2k4

Búa Gỗ Đôi
Cảm ơn bác. Mình thì giờ dùng Ubuntu là hệ điều hành chính để sử dụng thật tốt rồi.Vì một cái ưu điểm của Ubuntu hay linux chính là kiểm tra phần cứng bị lỗi rất dễ dàng. Vì không bị mã nguồn mở đờ rai vờ nên không bị chiếm quyền điều khiển phần cứng và kích xung. Đó là một điểm đáng cộng cho Linux nói chung và Ubuntu nói riêng. Nên áp dụng bản 20.4 LTS hoặc 22.4 LTS hoặc cao hơn còn các bản thấp hơn từ 18.4 không còn hỗ trợ nhiều và giao diện hơi xấu. Nói chung mình giờ dự kiến ra lễ sẽ nâng cấp thẻ SSD 256 lên 512GB do đó không lưu nhiều trên ổ SSD m2 đang chạy. Vì sắp tới chỉ cần nâng cấp rồi cài mới vào rồi ổn định thì chiến thôi. Thực ra Ubuntu không cần key cũng gì nó khỏe ở chổ ngay khi vào không có bản quyền key kiểu Windows đó là điểm cộng mà mình tiếp xúc Linux lần 2 quyết định sử dụng là vậy. Còn về trước đó thì mình không muốn vọc mấy bản 18 đổi về vì không tốt lắm. Và thời 18.x đổi về nó nhìn xấu lắm
Bạn có thể thay đổi giao diện giống MacOS hoặc Windows bằng các gói chuyển đổi giao diện.

Long Sao

Junior Moderator
Bạn có thể thay đổi giao diện giống MacOS hoặc Windows bằng các gói chuyển đổi giao diện.
Cái này thì mình biết. Phải cài 2 món vào. Trong đó có Pling Store và Curl thì mới có thể thay đổi được. Mình cũng có thay đổi thử rồi đó ạ

Song Ngoc

Rìu Bạc
hiện tại mình đã dùng bản mới nhất 24.04 LTS này được 5 ngày và cảm giác dùng rất ổn định bạn ạ. nên dùng nhé.
Bạn Long Sao@ ơi,máy mình là máy bàn,khời động Ubuntu khi mở ứng dụng thì bị mờ trên giao diện không thể làm việc được.Restart lại 1 ,2 lần thì bình thường(thật khó chịu),bạn có kinh nghiệm chỉ mình cách khắc phục với.Xin cảm ơn.Trong khi đó vào Windows thì bình thường vì mình cài trên hai ổ SSD độc lập.

Long Sao

Junior Moderator
Bạn Long Sao@ ơi,máy mình là máy bàn,khời động Ubuntu khi mở ứng dụng thì bị mờ trên giao diện không thể làm việc được.Restart lại 1 ,2 lần thì bình thường(thật khó chịu),bạn có kinh nghiệm chỉ mình cách khắc phục với.Xin cảm ơn.Trong khi đó vào Windows thì bình thường vì mình cài trên hai ổ SSD độc lập.
Có phải bạn có cái khung mờ của ứng dụng chia 1/3 trên của toàn màn hình không nhỉ? Kiểu tính năng bị mờ chia 3 ứng dụng ấy nhỉ? Bạn chỉ việc xem thử có kích vào ứng dụng đó để kéo lên cạnh trên màn hình ( Taskbar mặc định) hay không nhé

Long Sao

Junior Moderator
Bạn có thể cho mình biết bạn đang sử dụng phiên bản Ubuntu nào nhé. Nếu là mới nhất thì bạn có thể đã kích hoạt chế độ chia màn hình bằng thao tác nhanh của chuột. để kiểm tra kỹ hơn bạn chụp màn hình rồi gửi lên cho mình nhé, Kiểu này sai số và khó nhận định vấn đề lắm nhé. Có hình biểu hiện của hiện tượng thì dễ chẩn bệnh chuẩn xác hơn nhé.

Long Sao

Junior Moderator
Vấn đề của bạn có giống với vấn đề trong hình dưới đây không?