Hướng dẫn và Thảo luận - Bad ổ cứng bỗng dưng mất sau khi format lại toàn bộ ổ cứng đó | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn và Thảo luận Bad ổ cứng bỗng dưng mất sau khi format lại toàn bộ ổ cứng đó

chromen

Búa Gỗ Đôi
Tình cờ mình mới phát hiện ra lỗi bad hdd trên ổ cứng cơ. Nếu các anh em test bad với victoria hay hddscan mà thấy chỉ có 1 lỗi bad thôi, các anh em nên chuyển hết dữ liệu sang ổ cứng khác, rồi format ổ bad đó đi rồi test bad lại xem còn bad không nha! Còn ổ hdd của mình lúc trước bad sau khi format xong giờ test lại không còn thấy 1 lỗi bad đó nữa. Lưu ý trong quá trình test các anh em không nên thao tác bất kỳ ứng dụng nào trên winpe, càng không nên va chạm hay tác động lên ổ cứng mà mình đang test nhé!

tam09

Búa Gỗ Đôi
Xin chia sẻ một cách dùng lại HDD bị lỗi nhẹ, tình trạng là ngay khi khởi động PC, màn hình boot máy sẽ nhắc tình trạng HDD ko an toàn và cần sao lưu dữ liệu, đồng thời windows rất khó nhận. Mình đã thử làm cách này để sử dụng bình thường như sau: Bạn cần một box ổ cứng gắn HDD bị lỗi này vào, và kết nối với PC bằng cap qua cổng USB 3.0 là mọi chuyện ổn thỏa vì lúc này HDD trở thành một thiết bị ngoại vi.

Sửa lần cuối:

chromen

Búa Gỗ Đôi
Xin chia sẻ một cách dùng lại HDD bị lỗi nhẹ, tình trạng là ngay khi khởi động PC, màn hình boot máy sẽ nhắc tình trạng HDD ko an toàn và cần sao lưu dữ liệu, đồng thời windows rất khó nhận. Mình đã thử làm cách này để sử dụng bình thường như sau: Bạn cần một box ổ cứng gắn HDD bị lỗi này vào, và kết nối với PC bằng cap qua cổng USB 3.0 là mọi chuyện ổn thỏa.
để tránh và an toàn khi bad gây lỗi dữ liệu, tốt nhất mình dùng soft partition delete phân vùng có sector đã bị bad. Khi mình cách ly khoản giữa vùng bad, ví dụ bad ngay vùng 60GB thì mình cắt bỏ còn 55GB đến 65GB. Trong khoản giữa đó mình không dùng đến là ok ạ!
1GB tương đương với 2tr sector

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Bad vẫn còn đó thôi , n chỉ dc bỏ qua . đến 1 lúc đẻ thêm nhiều bad nữa là đi hẳn

meebo

Rìu Vàng Đôi
Nó bị khoanh vùng để đầu đọc nhảy sang một khu vực khác dự phòng thôi chứ không mất đi đâu. Khi bị bad nhiều thì càng có nhiều khu vực bị khoanh vùng, đầu đọc càng phải tránh thì càng mất thời gian. Dấu hiệu ngày tàn sắp tới.
Ổ cứng có dự phòng chỗ để tái định cư nhưng nó không cho các ông biết (vì các ông sẽ phân lô bán nền ngay).
Có cài HardDiskSentinel thì sẽ thấy phần mềm hiện thông báo cho trường hợp này.
Tương tự nếu chạy phần mềm fix bad HDD Regenerator nó cũng biến mất.

quocthaiak

Búa Gỗ
Ngày trước xài máy lâu lâu bị đơ chuột 1s, và giải nén Rar đôi khi bị lỗi, đi tìm trên google mấy ngày mới ra vì ko biết tiếng anh để search cho đúng. Hóa ra bị bad, đã thử như cách của thớt, nhưng có lẽ win cắt bad bằng format ko chuyên nên sau 1 thời gian phần bad đã lan rộng ra. Chuyển sang sử dụng HDD Regenerator cắt bad thì thấy ổn hơn, bad ko lan nữa nhưng quá tốn thời gian để cắt, mất vài tiếng cho ổ 500 GB trống.
Tất nhiên check disk thì ổ đã chuyển sang Caution, cố xài thêm vài tháng thì ổ ngỏm.

chromen

Búa Gỗ Đôi
Bad vẫn còn đó thôi , n chỉ dc bỏ qua . đến 1 lúc đẻ thêm nhiều bad nữa là đi hẳn
Nhiều khi test warning nhiều trên 500 ổ đó cũng lag lag nặng bác ạ! Theo kinh nghiệm mình test nếu xảy ra tình trạng lag nhiều mà ko có bad mình cũng loại phần đó luôn.

Ngày trước xài máy lâu lâu bị đơ chuột 1s, và giải nén Rar đôi khi bị lỗi, đi tìm trên google mấy ngày mới ra vì ko biết tiếng anh để search cho đúng. Hóa ra bị bad, đã thử như cách của thớt, nhưng có lẽ win cắt bad bằng format ko chuyên nên sau 1 thời gian phần bad đã lan rộng ra. Chuyển sang sử dụng HDD Regenerator cắt bad thì thấy ổn hơn, bad ko lan nữa nhưng quá tốn thời gian để cắt, mất vài tiếng cho ổ 500 GB trống.
Tất nhiên check disk thì ổ đã chuyển sang Caution, cố xài thêm vài tháng thì ổ ngỏm.
Mấy ổ bad bác cắt bớt sector để xài tạm hay chứa các dữ liệu dự phòng cũng được. Dữ liệu quan trọng lưu trên đám mây vẫn an tâm hơn. Tuy nhiên mình vẫn lưu dự phòng 1 bản riêng trên ổ cứng, khi cần mình dùng cũng nhanh hơn.
Theo kinh nghiệm mình làm máy cho khách mình đều test kỹ bad trước khi cài windows, dù là ổ 500gb mình cũng test từ đầu đến cuối chứ không bỏ ngang, vì vẫn có ổ chỉ bad đoạn cuối sector chứ không hẳn là đoạn đầu ổ C.
Mà giờ ổ ssd cũng rẻ rồi nên mình thường báo khách thay ssd luôn chứ ổ hdd chậm mà hay lỗi bad nữa. Trừ khi sinh viên muốn tiết kiệm thì mình cắt bad để tạm xài đỡ thôi à!

Sửa lần cuối:

KingOfKings

Búa Đá
Bab chẳng sửa dc đâu , khoan vùng hư rồi ẩn thôi , bị những chổ tập trung thì dễ xử lý , còn rời rạc thì bán xác hay hơn , 500GB giờ từ 80 đến 120k thôi , các tool cũng chỉ để rà soát và báo tình trạng Bab và sức khẻo ổ cứng chứ ko làm gì dc

malemkhoang

Rìu Chiến
Khoang ổ đĩa là một khoang đặc biệt. Có không khí nó cũng chẳng sống, không có không khí nó cũng chẳng chết. Nó sợ nhất là bụi. Phiến đĩa muốn đầu từ hôn lắm và nó bắt đầu quẫy, nó quẫy 5400 lần một giây, có đứa còn quẫy gấp gáp hơn: 7200 lần một giây. Còn đầu từ thì vẫn điềm đạm như cái tên của nó vậy, nó cố hết sức để không chạm vào phiến đĩa. Rồi chuyện gì phải đến tự nó sẽ đến, phiến đĩa đã làm cho đầu từ hôn nó trong một chớp nhoáng nào đó. Và bụi xuất hiện...​

TACOMPUTER

Búa Gỗ Đôi
Con NAS DS718+ của em dùng 2 ổ ironwoft 10TB cũng bad tè le. Hôm rồi factory reset lại toàn bộ ổ cứng thì nó lại Healthy ko bad nữa, 1 tháng rồi.

chromen

Búa Gỗ Đôi
Có lần mình test máy lỡ tay đụng cái laptop nhúc nhíc cái nó liền hiện lên bad, ức quá do ổ mới bán cho khách mà bị vậy, trong khi ổ đó mình đã test kỹ không có bad rồi mới dám bán. Sợ khách xài bất ổn nên mình test kỹ lại thì không còn bad. Vậy chứng tỏ trong quá trình test mình đã va chạm laptop làm ổ cứng đang quay tốc độ nhanh bị lắc nên phần mềm quét nhận dạng bị sai lệch đấy ạ 😅